Cảnh báo ngộ độc thuốc nhỏ mũi Naphazolin

Thứ hai - 20/01/2020 10:36 210 0
Ngày 16/01/2020, Khoa Cấp cứu chống độc Bệnh viện Nhi Thái Bình có tiếp nhận cấp cứu một trường hợp ngộ độc vì sử dụng quá liều thuốc nhỏ mũi Naphazolin.
naphazolin
(ảnh minh họa)
     Bệnh nhân  Lương M.A (9 tháng tuổi, ở Vũ Thư - Thái Bình) nhập viện trong tình trạng mệt mỏi, vã mồ hôi nhiều, chân tay lạnh, hạ thân nhiệt. Gia đình cho biết trước vào viện trẻ được nhỏ mũi thuốc Naphazolin 0,05% khoảng nửa lọ, sau khoảng 1 giờ trẻ xuất hiện các triệu chứng trên, gia đình không xử trí gì vội vàng đưa trẻ vào nhập viện. Sau thăm khám trẻ được chẩn đoán ngộ độc thuốc nhỏ mũi Naphazolin. Tại đây, bệnh nhân được xử trí dùng lợi tiểu, truyền dịch, ủ ấm và theo dõi sát các dấu hiệu sinh tồn. 8 giờ sau khi nhập viện, trẻ đã trở lại bình thường, không còn các dấu hiệu nguy hiểm. 
     Hiện nay, thuốc Naphazolin là một loại thuốc nhỏ mũi được dùng khá phổ biến. Tuy nhiên, việc sử dụng không đúng chỉ định của thầy thuốc hoặc kéo dài sẽ gây nên những biến chứng nguy hiểm. Bởi thuốc Naphazolin là thuốc có tác dụng làm co mạch tại chỗ nhanh và kéo dài, giảm sưng và sung huyết khi nhỏ hoặc xịt thuốc vào niêm mạc mũi. Nếu sử dụng quá liều (khi dùng tại chỗ liều cao hoặc uống nhầm) có thể gây ức chế hệ thần kinh trung ương như hạ nhiệt, tim đập chậm, ra mồ hôi, buồn ngủ, co giật, hôn mê đặc biệt ở trẻ em. 
Khuyến cáo: 
     Để hạn chế những tình trạng đáng tiếc xảy ra như trên cha mẹ và những người  chăm sóc trẻ cần chú ý những điều sau:

      - Khi trẻ ốm, nên được đưa đến cơ sở khám chữa bệnh để được khám, tư vấn điều trị, không tự ý mua thuốc dùng cho trẻ.
      - Tuyệt đối dùng thuốc theo chỉ định của Bác s
ĩ.

Tác giả bài viết: Khoa Cấp cứu Chống độc

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

BẢN ĐỒ
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây